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Jaji Mkuu wa Tanzania, Mheshimiwa Profesa Ibrahim Juma; 

Waheshimiwa Majaji Wafawidhi Mahakama Kuu Kanda ya Tanga 

na Moshi; 

Mheshimiwa Mkuu wa Chuo; 

Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya,   

Wajumbe wa Baraza la Uongozi wa Chuo cha Uongozi wa 

Mahakama Lushoto mliomaliza muda wenu; 

Viongozi Waandamizi wa Chuo, 

Viongozi mbalimbali wa Serikali; 

Wahadhiri na Watumishi wote wa Chuo cha Uongozi wa 

Mahakama Lushoto; 

Wazazi, Walezi, Ndugu na Marafiki wa Wahitimu wetu; 

Wageni Waalikwa; 

Wahitimu wote waliosoma IJA ambao wamehudhuria Mahafali ya 

leo; 

Wapendwa Wahitimu wa Chuo cha Uongozi wa Mahakama 

Lushoto, 

Mabibi na Mabwana, 

Habari za Asubuhi. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, sina budi nami kuchukua fursa huu 

kumshukuru Mwenyezi Mungu ambaye ametupa tunu ya uhai 

na afya njema ambayo imetuwezesha kuja katika hadhara hii 

mahsusi ya shamrashamra za Mahafali ya Kumi na Tisa ya Chuo 

cha Uongozi wa Mahakama Lushoto. Kwa niaba ya Baraza la 

Uongozi wa Chuo na Wanajumuiya wote wa Chuo, naungana pia 
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na Mkuu wa Chuo kukukaribisha wewe pamoja na kukushukuru 

kwa namna ya pekee kwa kukubali mwaliko wetu wa kuwa 

Mgeni Rasmi katika Mahafali haya ya Kumi na Tisa (19). Hii ni 

uthibitisho tosha unaonyesha kwamba Chuo hiki si tu ni sehemu 

ya Mahakama ya Tanzania bali pia ni muhimu katika kusaidia 

Mahakama kutimiza wajibu wake wa kutoa haki sawa na kwa 

wakati kwa wote. 

Uwepo wako kwenye Sherehe hizi adhimu ambazo huadhimishwa 

kila mwaka ni faraja tosha kwa wahitimu wetu ambao leo hii 

utawatunuku vyeti vyao.  

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, nami pia natambua wingi na uzito 

wa majukumu yako kitaifa ukiwa ni Jaji Mkuu wa Mahakam ya 

Tanzania, hivyo ujio wako umeonesha ni jinsi gani unazithamini 

Taasisi zilizo chini ya Mahakama ya Tanzania kikiwemo Chuo 

cha Uongozi wa Mahakama Lushoto. Nachukuwa fursa hii 

kukushukuru na kukukaribisha. Karibu sana. 

Aidha, naomba pia niungane na Mkuu wa Chuo kuwakaribisha 

viongozi mbalimbali, wageni waalikwa, wazazi, ndugu na marafiki 

wote ambao mmetuthamini na kuacha kazi zenu ili kujumuika 

nasi katika mahafali haya.  

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, kama alivyoeleza Mkuu wa Chuo 

hivi punde, tunaposherehekea Mahafali haya ya Kumi na Tisa, 

jumla ya wahitimu 6037 wamehitimu katika ngazi ya 

Stashahada na Astashada ya Sheria tangu kilipoanzisshwa na 

kuanza kutoa mafunzo hayo mwaka 2001. Idadi hiyo ya 

wahitimu miongoni mwao wameajiriwa kama maafisa 

kumbukumbu wasaidizi katika Mahakama ya Tanzania na 
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ambao baadhi yao wamejiendeleza na wamepanda hadi kufikia 

ngazi ya naibu wasajili. Wapo pia miongoni mwao ambao 

huajiriwa katika serikali kuu kama watendaji wa Vijiji (VEO) na 

watendaji wa Kata (WEO). Pamoja na hilo, wahitimu wetu wengi 

wa Stashahada ya Sheria wamekuwa wakipata nafasi ya 

kujiunga katika vyuo vikuu mbalimbali vya serikali na binafsi 

kuendelea na masomo yao ya Shahada ya Sheria na wale wa 

Astashahada ya Sheria wengi wao wanaendelea na masomo ya 

Stasahahada ya Sheria. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Aidha katika utoaji wa elimu bora, 

Chuo kwa sasa kina jumla ya wanataaluma ishirini na moja (21) 

ambao wameendelezwa na kuwezesha Chuo kupata mafanikio ya 

kitaaluma yaliyotajwa. 

Miongoni mwa wanataaluma hao ishirini na moja (21), wanne (4) 

wana Shahada ya Uzamivu na kumi na saba (17) wana shahada 

ya Uzamili. Kwasasa kati ya hao 17, watatu (3) wanaendelea na 

mafunzo ya Shahada ya Uzamivu. Katika kuendeleza 

wanataaluma, katika Mpango Mkakati wa Miaka Mitano 

(2018/19-2022/23) Chuo kina mpango wa kupeleka 

wanataaluma wengine wane kwa ajili ya mafunzo ya Shahada ya 

Uzamivu.  

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, kama alivyotangulia kusema Mkuu 

wa Chuo, tukiwa ni taasisi ya Mahakama inayoratibu, 

kusimamia na kuendesha mafunzo kwa watumishi wa kada 

mbalimbali za Mahakama, tumeendelea kuboresha utendaji wa 

Kurugenzi ya Mafunzo Endelevu ya Kimahakama. Kurugenzi 

hii imeendelea kufanya kazi kwa karibu na kitengo cha mafunzo 

cha Mahakama kuratibu na kuendesha mafunzo ya muda mfupi, 
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yaani semina, warsha, mafunzo ya wakufunzi na kozi nyinginezo 

fupi za kuwaongezea weledi watumishi wa ngazi zote wa 

Mahakama ya Tanzania. Hii ikiwa ni pamoja na mafunzo ya 

wadau wa Mahakama ambao ni Madalali na Wasambaza nyaraka 

wa Mahakama.  

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, nichukue fursa hii tena kwa niaba 

ya Baraza la Uongozi wa chuo kutoa shukrani za pekee kwako 

Mhe. Jaji Mkuu, Mhe. Jaji Kiongozi, Mtendaji Mkuu wa 

Mahakama pamoja na Msajili Mkuu kwa kuendelea kutoa 

ushirikiano wenu kwa Uongozi wa Chuo, kwa kutoa kipaumbele 

kwa shughuli za Chuo hususan kutenga fedha za mafunzo kwa 

maafisa wa mahakama na wasaidizi wao nchini na kuendelea 

kukiamini Chuo kuratibu mafunzo hayo ambayo yanaendelea 

kutolewa hapa chuoni. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, yatosha tu kusema kwamba, 

mafanikio ambayo Mkuu wa Chuo ameyaeleza kwenye nyanja ya 

utafiti na mafunzo kwa watumishi wa mahakama na wadau wake 

kwa kiasi kikubwa tumeyafikia kutokana na ushirikiano wenu 

wa dhati ambao tumeupata si tu kwenu ninyi bali pia kwa Majaji 

Wafawidhi wa kanda zote za Mahakama Kuu nchini ambao 

wamekuwa ni sehemu ya mafanikio tuliyoyapata katika kufikia 

malengo yetu. Tunaushukuru sana uongozi wa Mahakama ya 

Tanzania kwa kukiamini chuo chetu kuwa kinaweza kutekeleza 

majukumu haya makubwa. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, kama alivyobainisha Mkuu wa Chuo 

kwenye maelezo yake, tunajitahidi kutekeleza Mpango Mkakati 

kila uchao kwa kadri ya uwezo wetu. Katika kutekeleza lengo 

mahsusi la kutoa ushauri wa kitaalamu (consultancy), Chuo 
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kiliweza kushinda zabuni iliyotangazwa na Shirika la umoja wa 

Mataifa la Chakula na Kilimo (FAO) la kuandaa muongozo wa 

kufundishia na kuendesha mafunzo kwa mkoa wa Morogoro na 

hususan kwenye wilaya za Mvomero na Kilosa.  

Aidha, tunapenda kukufahamisha kuwa, utekelezaji wa mikakati 

iliyoainishwa katika Mpango Mkakati wa Chuo wa Miaka Mitano 

itategemea kwa kiasi kikubwa pamoja na mambo mengine 

upatikanaji wa mapato ya ndani na fedha za maendeleo na 

ruzuku kutoka Serikalini. Hivyo basi, kwa heshima kubwa 

tunaendelea kuomba Mahakama ya Tanzania, Taasisi 

unayoiongoza kuangalia uwezekano wa kutupatia fedha ya 

maendeleo ili tuweze kumaliza ujenzi wa jengo la hosteli ya 

wanafunzi wa kiume fedha ambayo haijawahi kuletwa kwa miaka 

zaidi ya mitano sasa.  

Ninaomba kutumia nafasi hii kukuhakikishia kuwa Baraza la 

Uongozi wa Chuo lina mkakati mahsusi wa kuinua hadhi ya 

Chuo kwa kushirikiana na Menejimenti ili kukifanya Chuo kuwa 

na heshima na hadhi ya kitaifa na kimataifa kwa kutoa mafunzo 

mbalimbali katika nyanja ya utoaji haki na utawala wa sheria. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, kwa niaba ya Baraza la Uongozi wa 

Chuo tunaendelea kuiomba serikali ili iendelea kuajiri wahitimu 

wetu ambao ni mahiri waweze kuajiriwa katika Mahakama zetu 

kwa ngazi mbalimbali, kwenye serikali kuu kama Watendaji wa 

kijiji na Watendaji wa Kata pamoja na nafasi nyinginezo katika 

Wizara, Taasisi na Mashirika ya Umma. Mbali na tasnia hii ya 

sheria, wahitimu wetu huwa wanafundishwa maadili ya 

Utumishi wa Umma na maadili ya kitaaluma katika fani ya 
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sheria na hivyo wameandaliwa vyema kwa ajili ya ajira katika 

Utumishi wa Umma. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, baada ya maelezo hayo nami 

nichukue nafasi hii kwa niaba ya Baraza la Uongozi wa Chuo 

kuungana na Mkuu wa Chuo kuwapongeza wahitimu wetu 

ambao leo hii wanatunukiwa Stashahada na Astashahada ya 

Sheria hapa chuoni. Hongereni sana. 

Ndugu Wahitimu, naomba ninukuu moja ya misemo ya hekima 

ya Rais wa Kwanza wa Afrika Kusini, Hayati Nelson R. Mandela 

kwamba: ‘Education is the most powerful weapon which you 

can use to change the world’ akiwa na maana ‘Elimu ni silaha 

yenye nguvu kuliko zote unayoweza kuitumia kubadilisha 

dunia.’ Mimi kama mzazi, ninawasihi wahitimu wetu wauenzi na 

kuuishi kwa vitendo usemi huu kwa kuitumia elimu waliyoipata 

hapa kuwa ni chachu ya kuibadilisha dunia kwenye mwelekeo 

chanya katika nyanja zote za kiuchumi, kijamii na kisiasa. 

Naamini kabisa elimu waliyoipata hapa Chuo wataitumia kwa 

kuleta mabadiliko makubwa katika taifa letu na dunia kwa 

ujumla. 

Pia, niendelee kuwaasa wahitimu wetu kuwa sio rahisi kwamba 

wataweza kulipa fadhila za wazazi au walezi wao ambao wametoa 

mchango uliowawezesha kuhitimu mafunzo yao leo hii. Hivyo 

basi, hawana budi kuendelea kuwashukuru wazazi, walezi na 

watanzania kwa ujumla kwa kutumia utaalamu na ujuzi 

walioupata hapa Chuoni kama nyenzo muhimu ya kufanikisha 

maisha yao binafsi, ya familia, jamii na Taifa kwa ujumla. Lakini 

pia, Kama ilivyo ada ya wahitimu waliotangulia, tunawaomba 

wawe mabalozi wetu wazuri wa kukitangaza chuo na 
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kushirikiana na chuo kupitia jumuiya ijulikanayo kama IJA 

Alumni Association ambayo mara tu baada ya kutunukiwa 

Stashahada na Astashahada ya Sheria watakuwa wanachama 

rasmi wa jumuiya hii muhimu.  

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, ninaomba sasa kuhitimisha hotuba 

yangu kwa kukushukuru tena kwa mara nyingine kwa kukubali 

kuja kushiriki nasi leo. Kwa niaba ya Baraza la Uongozi wa 

Chuo, tunakutakia heri na mafanikio makubwa katika 

majukumu yako makubwa ya kitaifa ya kuongoza Mahakama ya 

Tanzania. 

Ni matumaini ya Baraza la Uongozi wa Chuo kwamba katika 

kipindi chako cha Uongozi utaendele kukilea na kukiwezesha 

Chuo hiki kutimiza malengo yake na kukiwezesha kuwa kituo 

muhimu na cha pekee cha Mafunzo Endelevu ya Kimahakama na 

hususani kuwa Chuo bora cha Mahakama Afrika Mashariki na 

Kimataifa kama dhima ya Chuo hiki ilivyo. 

Mwisho, ninaomba niwashukuru tena wageni waalikwa 

waliohudhuria sherehe hii, wahitimu, wazazi, walezi wote mliopo 

hapa kwa kukubali kushirikiana nasi katika tukio hili. 

Nawatakieni heri katika kusherehekea tukio hili muhimu na 

hatimaye mrejee salama salimini kwenye makazi yenu. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, ninaomba sasa kwa heshima na 

taadhima nikukaribishe ili uweze kuongea na hadhara hii ya 

Mahafali ya 19 ya Chuo chetu. 

Asanteni kwa kunisikiliza. 

IJUMAA, 29 NOVEMBA 2019 


